Namo drone didi yojna; गावातील महिलांचे नशीब बदलणार;काय आहे पंतप्रधान मोदींची ‘नमो ड्रोन दीदी योजना’? जाणुन घ्या..

Namo drone didi yojna; गावातील महिलांचे नशीब बदलणार;काय आहे पंतप्रधान मोदींची ‘नमो ड्रोन दीदी योजना’? जाणुन घ्या..

नमो ड्रोन दीदी योजनेंतर्गत सरकारने प्राथमिक स्तरावर सध्या 1100 महिलांना ड्रोन दिले असून पुढील 1 वर्षात आणखी 15000 महिलांना ड्रोन देण्याचे नियोजन आहे.

गेल्या सोमवारी, देशभरातील गावातील मुलींनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदींसोबत शेताच्या जवळ ड्रोन उडवले. पहिल्या 1100 प्रशिक्षित ड्रोन दीदींनी पंतप्रधान मोदींसोबत मिळून यश साजरे केले होते. त्यानंतर शेतीत ड्रोनचा वापर कसा होतो, असा प्रश्न लोकांना पडला.

नमो ड्रोन दीदी योजनेसाठी अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा…

लोकांना प्रश्न पडतो की ही ‘नमो ड्रोन दीदी’ योजना काय आहे? मी तुम्हाला सांगू इच्छितो की हे ड्रोन या महिलांचे जीवन आणि गावाची अर्थव्यवस्था अतिशय प्रभावीपणे बदलणार आहेत. तुमच्या मनाशी संबंधित प्रश्नांची उत्तरे आम्हाला आमच्या व्याख्याकाद्वारे कळू द्या.Namo drone didi yojna

काय आहे नमो ड्रोन दीदी योजना?

 नमो ड्रोन दीदी योजना हा मोदी सरकारचा एक अभिनव प्रयत्न आहे. देशातील महिलांचे सक्षमीकरण करून त्यांना स्वावलंबी बनवणे हा या योजनेचा उद्देश आहे. या योजनेंतर्गत देशातील महिलांना सरकारच्या वतीने ड्रोन उड्डाण, डेटा विश्लेषण आणि ड्रोन देखभाल यासंबंधीचे प्रशिक्षण दिले जाणार आहे.

या योजनेचा काय फायदा होईल?

 मोदी सरकारच्या नमो ड्रोन दीदी योजनेचे तीन मुख्य फायदे होतील. या योजनेअंतर्गत महिलांच्या उत्पन्नात झपाट्याने वाढ होणार आहे.

शेतीसाठी कीटकनाशके आणि खतांचा वापर मोठ्या प्रमाणात कमी होईल. या योजनेमुळे शेतकऱ्यांना त्यांचा शेतीवरील खर्च कमी करून त्यांचे उत्पन्न वाढण्यास मदत होणार आहे.

महिलांचे उत्पन्न कसे वाढेल?

 या योजनेंतर्गत महिलांना प्रदान करण्यात आलेले ड्रोन त्यांना केवळ 15 मिनिटांत एक एकर क्षेत्रावर कीटकनाशक किंवा नॅनो युरियाची फवारणी करू शकतील, ज्यासाठी त्यांना प्रति एकर 200 रुपये आकारले जातील.

जर तिने एका दिवसात 25 एकर पिकावर फवारणी केली तर तिला दररोज 5,000 रुपये मिळतील. आता जर त्याने एका वर्षात 3 महिने इतकेही काम केले तर त्याला सुमारे 4.5 लाख रुपये मिळतील. हे शक्य आहे कारण एका ‘नमो ड्रोन दीदी’ला सुमारे 4-5 गावांच्या क्लस्टरमध्ये काम मिळेल.Read more 

Leave a Comment