Ajab-gajab mahiti; गावाकडील मुले लवकर बोलायला शिकतात;तर शहरातील मुले उशिरा बोलायला शिकतात,हजारो मुलांवर तपासणी करण्यात आली, निकाल धक्कादायक; जाणुन घ्या…

Ajab-gajab mahiti; गावाकडील मुले लवकर बोलायला शिकतात;तर शहरातील मुले उशिरा बोलायला शिकतात,हजारो मुलांवर तपासणी करण्यात आली, निकाल धक्कादायक; जाणुन घ्या…

मानसशास्त्रज्ञांनी, एक हजार मुलांचा अभ्यास करून, काही मुले लवकर बोलायला शिकतात आणि काही उशीरा का होतात हे शोधण्याचा प्रयत्न केला. ग्रामीण भागाच्या तुलनेत शहरातील मुले उशिरा बोलू लागतात का? अशा प्रश्नांची तपासणी करताना, अपेक्षेविरुद्ध असे आढळून आले की पालकांच्या सामाजिक-आर्थिक स्थितीशी त्याचा काहीही संबंध नाही, परंतु परिणामांनी संशोधकांना आश्चर्यचकित केले.Ajab-gajab mahiti

मुलांबद्दल असे दिसून येते की त्यांच्या आयुष्यातील पहिली चार वर्षे खूप महत्त्वाची असतात. मुले ज्या वेगाने भाषा शिकतात त्या वेगात बदल होतो. शहरांतील मुले उशिरा बोलू लागतात, तर खेड्यातील मुले लवकर बोलायला शिकतात, असाही अनेकांचा समज आहे.

⤵️⤵️⤵️⤵️

हे काम केल्यास लहान  बाळ एका वर्षात बोलायला लागेल जाणून घेण्यासाठी येथे क्लिक करा..

बहुतेक मुले त्यांचे पहिले शब्द पहिल्या १८ महिन्यांत बोलतात आणि त्यानंतर दोन ते तीन वर्षे वयापर्यंत वाक्ये बोलायला लागतात. पण काही मुलं हे पटकन करायला लागतात. पण मुलांमध्ये असे फरक का असतात, याचा खुलासा नवीन संशोधनातून झाला आहे.

हजार मुलांचा अभ्यास:-

 मानसशास्त्रज्ञ एलिका बर्गेल्सन यांच्या नेतृत्वाखालील अभ्यासात मुलांना भाषा शिकण्यासाठी लागणाऱ्या वेळेत फरक का आहे हे शोधण्याचा प्रयत्न केला.

👇👇👇👇

हे ही वाचा:तुमच्याकडेही ₹ 500 च्या नोटा असतील तर जाणून घ्या RBI चा नवा नियम, सरकारने जारी केली मार्गदर्शक तत्त्वे.

या अभ्यासात चार वर्षांपर्यंतच्या 1001 मुलांचा समावेश होता आणि आंतरराष्ट्रीय मानसशास्त्रज्ञांनी त्यांची तपासणी केली होती.

अनेक घटक निष्प्रभ राहिले:-

आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे असे आढळून आले की मुलं बोलायला शिकली की ते दिवसभरात बोलतात, मुलं असोत की मुली, त्यांचे सामाजिक-आर्थिक वातावरण, अनेक भाषांचा संपर्क इत्यादींशी काही संबंध आहे का. उलट, प्रत्येक बाबतीत असे दिसून आले की जे मुले लवकर बोलायला शिकतात ते मोठ्यांकडून जास्त ऐकतात.

काय केले पाहिजे:-

भाषेच्या विकासासाठी पालकांचे खराब आर्थिक आणि सामाजिक वातावरण सामान्यतः जबाबदार मानले जाते, जरी त्याचा भाषा शिकण्याच्या क्षमतेशी काहीही संबंध नाही.

संशोधकांना असे आढळून आले की जेव्हा मुलामध्ये त्याच्याशी बोलणारे जास्त लोक असतात, तेव्हा तो भाषा शिकण्याची शक्यता जास्त असते.

अशा परिस्थितीत पालकांनी आणि मुलांजवळ राहणाऱ्यांना शक्य तितके बोलण्यास प्रोत्साहित केले पाहिजे. अशा स्थितीत हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की शहरांतील मुलांना बोलण्याची संधी कमी मिळते, तर खेड्यातील संयुक्त कुटुंबातील मुलांना ऐकण्याच्या अधिक संधी मिळतात, त्यामुळे ते लवकर बोलण्याची शक्यता असते.

⤵️⤵️⤵️⤵️

हे पण वाचा:कमी किंमतीत फुल्ल इंटरनेट जाणून घ्या,Jio चा हा जबरदस्त रिचार्ज प्लॅन.

या अभ्यासात 12 देश आणि 43 भाषांचा समावेश होता आणि त्यात ग्रामीण आणि शहरी दोन्ही मुलांचा समावेश होता. संशोधनात, दोन महिने ते चार वर्षे वयोगटातील मुलांनी त्यांच्या विकासादरम्यान त्यांच्या सभोवतालचे आवाज अनेक वेळा रेकॉर्ड केले.

मशीन लर्निंगद्वारे 40 हजार तासांच्या रेकॉर्डिंगचा अभ्यास करण्यात आला आणि भाषा शिकण्याच्या प्रक्रियेवर विविध घटकांचा प्रभाव तपासण्यात आला आणि असे स्पष्टपणे दिसून आले की जे मुले जास्त ऐकतात ते देखील लवकर बोलू लागतात.Read more 

Leave a Comment