Loan Recovery Rules : कर्ज न भरल्यामुळे बँका तुम्हाला त्रास देत असतील तर त्यांना RBI चे हे नियम सांगा.

Loan Recovery Rules : जर काही कारणास्तव तुम्ही पर्सनल लोनची रक्कम परत करू शकत नसाल ज्यामुळे रिकव्हरी एजंट तुम्हाला त्रास देत असेल, तर त्यावर उपाय करण्याचे मार्ग येथे आहेत, बातम्यांमध्ये RBI च्या या नियमांबद्दल आम्हाला माहिती द्या. संपूर्ण माहिती मध्ये.

कर्ज वसुली एजंटांकडून छळाचा सामना करणे हा कोणासाठीही तणावपूर्ण आणि भीतीदायक अनुभव असू शकतो. तथापि, हे समजून घेणे महत्त्वाचे आहे की अशा परिस्थितींना तोंड देण्यासाठी कायदेशीर उपाय केले जाऊ शकतात. येथे आम्ही कर्ज वसुली एजंट्सशी कसे व्यवहार करावे आणि तक्रार कशी दाखल करावी याबद्दल चर्चा करू-

सर्वप्रथम, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की कर्ज वसुली एजंटना कायदेशीररित्या भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) आणि इंडियन बँक्स असोसिएशन (IBA) यांनी निश्चित केलेल्या काही मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करणे आवश्यक आहे. ही मार्गदर्शक तत्त्वे कर्ज वसुलीसाठी रिकव्हरी एजंट अपमानास्पद भाषा, शारीरिक शक्ती किंवा इतर कोणत्याही प्रकारचा छळ करणार नाहीत याची खात्री करण्यासाठी आहेत. रिकव्हरी एजंटने या मार्गदर्शक तत्त्वांचे उल्लंघन केल्यास, त्यांना कायद्यानुसार जबाबदार धरले जाऊ शकते.

पोल्ट्री फार्म उघडण्याची सुवर्णसंधी, सरकार देत आहे 40 लाख रुपये,

करावे लागेल फक्तं हे एक काम! जाणुन घ्या..

तुम्हाला कर्ज पुनर्प्राप्ती एजंटांकडून त्रास होत असल्यास तुम्ही घेऊ शकता अशी काही पावले येथे आहेत:

सर्व संप्रेषणांचे रेकॉर्ड ठेवा Loan Recovery Rules

पुनर्प्राप्ती एजंटसह सर्व संप्रेषणांचे रेकॉर्ड ठेवणे महत्वाचे आहे. यामध्ये फोन कॉल, मजकूर संदेश आणि ईमेल इत्यादींचा समावेश आहे. जर तुम्हाला एजंट विरुद्ध तक्रार दाखल करायची असेल तर हे तुम्हाला पुरावे मिळवण्यात मदत करेल. संप्रेषणाची तारीख, वेळ आणि सामग्री लक्षात ठेवा.

वादात पडू नका

कर्ज वसुलीसाठी रिकव्हरी एजंट आक्रमक धोरणे अवलंबू शकतात. शांत राहणे आणि त्यांच्याशी कोणत्याही प्रकारच्या वादात न पडणे महत्वाचे आहे. तुम्ही त्यांना नम्रपणे कळवू शकता की तुम्ही फक्त बँक अधिकाऱ्यांशी चर्चा कराल आणि तुम्हाला कोणताही त्रास सहन केला जाणार नाही.

पोल्ट्री फार्म उघडण्याची सुवर्णसंधी, सरकार देत आहे 40 लाख रुपये,

करावे लागेल फक्तं हे एक काम! जाणुन घ्या..

बँकेशी संपर्क साधा

तुम्हाला कर्ज वसुली एजंटांकडून त्रास होत असल्यास, तुम्ही बँकेशी संपर्क साधून त्यांना परिस्थितीबद्दल माहिती देऊ शकता. त्यांचे रिकव्हरी एजंट RBI आणि IBA ने विहित केलेल्या मार्गदर्शक तत्वांचे पालन करतात याची खात्री करणे ही बँकेची जबाबदारी आहे. बँक रिकव्हरी एजंटवर योग्य ती कारवाई करू शकते.

पोलिसात तक्रार नोंदवा

पुनर्प्राप्ती एजंट शारीरिक शक्ती वापरत असल्यास किंवा तुम्हाला धमकावत असल्यास, तुम्ही पोलिसांकडे तक्रार नोंदवू शकता. तुम्ही गोळा केलेले सर्व पुरावे त्यांना प्रदान करणे महत्त्वाचे आहे. पोलीस या प्रकरणाचा तपास करून योग्य ती कारवाई करतील.

पोल्ट्री फार्म उघडण्याची सुवर्णसंधी, सरकार देत आहे 40 लाख रुपये,

करावे लागेल फक्तं हे एक काम! जाणुन घ्या..

बँकिंग लोकपालकडे तक्रार दाखल करा

जर तुम्ही बँकेच्या प्रतिसादावर समाधानी नसाल तर तुम्ही बँकिंग लोकपालकडे तक्रार दाखल करू शकता. बँकिंग लोकपाल ही बँकिंग सेवांशी संबंधित तक्रारींचे निराकरण करण्यासाठी आरबीआयने स्थापन केलेली स्वतंत्र संस्था आहे. तुम्ही ऑनलाइन किंवा बँकिंग लोकपाल कार्यालयात जाऊन तक्रार दाखल करू शकता.

ग्राहक मंचांशी संपर्क साधा

तक्रार नोंदवण्यासाठी तुम्ही राष्ट्रीय ग्राहक विवाद निवारण आयोग (NCDRC) किंवा राज्य ग्राहक विवाद निवारण आयोग (SCDRC) सारख्या ग्राहक मंचांकडे देखील संपर्क साधू शकता. या मंचांना ग्राहक आणि सेवा प्रदाते यांच्यातील विवाद सोडविण्याचा अधिकार आहे. तुम्ही ऑनलाइन किंवा त्यांच्या कार्यालयात जाऊन तक्रार नोंदवू शकता.

पोल्ट्री फार्म उघडण्याची सुवर्णसंधी, सरकार देत आहे 40 लाख रुपये,

करावे लागेल फक्तं हे एक काम! जाणुन घ्या..

एक वकील भाड्याने

तुम्हाला कर्ज वसुली एजंटांकडून त्रास होत असल्यास,

तुमच्या प्रतिनिधीसाठी तुम्ही वकीलाची नेमणूक करू शकता,

जो तुम्हाला तक्रार दाखल करण्यात मदत करू शकेल.

गरज पडल्यास तो कोर्टात तुमची बाजू मांडू शकतो.

अशा केसेस हाताळण्याचा अनुभव असलेला वकील निवडण्याची खात्री करा.
हे लक्षात घेण्याजोगे आहे.

की पुनर्प्राप्ती एजंटांना काही मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन करणे कायदेशीररित्या आवश्यक आहे.

जर त्यांनी या मार्गदर्शक तत्त्वांचे पालन केले नाही तर त्यांना जबाबदार धरले जाऊ शकते.

 

पोल्ट्री फार्म उघडण्याची सुवर्णसंधी, सरकार देत आहे 40 लाख रुपये,

करावे लागेल फक्तं हे एक काम! जाणुन घ्या..

Leave a Comment